

Wafugaji washauriwa kupeleka watoto shule

Na Doreen Aloyce, Dodoma

■ MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka amewataka wafugaji kuwapeleka watoto wao shule na kuacha utaratibu wa kuwafanya kuwa ndiyo wachungaji wa mifugo.

Pia alisema mfugaji kuwa na mifugo mingi ni utajiri, hivyo wanatakiwa kufuga kwa tija ili iweze kuwanufaisha ikiwa ni pamoja na kuwapeleka shule.

Alitoa kauli hiyo Jijini Dodoma jana alipokutana na wafugaji kutoka wilaya saba za mkoa huo kwenye kikao cha kukaribishana na kufahamiana mkutano uliofanyika katika Ukumbi wa Jiji Dodoma.

Alisema mfugaji mwenye maendeleo ni yule aliyepeleka watoto shule kusoma na sivyo iliyo sasa, mfugaji anaishi maisha ya kimaskini wakati anaposimama mfugaji ni tajiri mkubwa.

"Ni aibu kuona mfugaji ana

ng'ombe zaidi ya 1,000, lakini maisha anayoishi ng'ombe ni sawa kabisa na maisha anayoishi mfugaji sasa hii ni aibu, nataka tutoke katika ufaugaji huu ili kila mfugaji maisha yake yabadilike.

"Itakuwa haina maana kuona mfugaji, anamsururu wa mifugo lakini bado ni maskini wa kutupwa, naomba mtambue kwamba mfugaji wa leo ni yule mwenye maendeleo, mwenye nyumba ya kisasa na watoto wake wote wenye umri wa kwenda shule wamekwenda shule," alisema Mtaka.

Pia aliwataka wafugaji hao, kuacha kufuga kizamani na badala yake kuanza kufuga kisasa ili waende sambamba na ujio wa makao makuu kwani mauzo yao hayatakuwa tena minadani.

Alisema baada ya kumalizika kwa Standaji Geji kutakuwa na viwanda vya kutosha hivyo wafugaji wataweza kuuza, maziwa, nyama na hata ngozi ndani ya Dodoma na

nje ya Dodoma.

"Kumbukeni nyinyi ni wafugaji wa makao makuu ya nchi, nitashangaa sana endapo nitaona wafugaji kutoka mikoa mingine wanakuja kuchangamkia fursa ya soko katika Mkoa wetu wa Dodoma.

"Sasa niwaombe, tuachane na ufugaji wa kizamani, ufugaji wa kuwa na msururu wa ng'ombe na ule wa kuhamahama hauna tija kwenu kwani hata mashamba yaliopo wazi, yatakwisha kwa sababu maeneo hayo mnayotegemea tunakwenda kuuza viwanja kwa wananchi wenye uhitaji wa maeneo," alisema.

Aliongeza kuwa; "Nitawakutanisha na wataalamu kutoka Wizara ya Mifugo ili wawafundishe mbinu bora za ufugaji wa mifugo michache ila wenye faidi nyingi," alisema.

Awali wakitoa kero zao mbele ya Mkuu huyo wa Mkoa, wafugaji hao walisema changamoto yao kubwa wanayokabiliana nayo ni majosho na kutokuwepo kwa sehemu ya

malisho ya mifugo yao.

Akizungumza kwa niaba ya wafugaji wenzake, Sadik Hassan kutoka Wilaya ya Kondoa, alisema kero yao kubwa ni sehemu ya malisho kwani karibu vijiji 18 wafugaji hawana sehemu ya kulishia mifugo yao hali inayosababisha migogoro ya ardhi kati yao na wakulima.

"Katika Wilaya yetu ya Kondoa, sisi wafugaji na wakulima tumeathiriwa kwa kiasi kikubwa kutokana na kutokuwa na mawasiliano mazuri na viongozi wetu, kikubwa tunaomba maeneo ya malisho ya mifugo yetu," alisema.

Awali akisoma risala katika mkutano huo Mwenyekiti wa Chama cha Wafugaji Mkoa wa Dodoma, Reginaldo Lubeleje alimuomba Mkuu huyo wa Mkoa kuwatatulia migogoro iliyopo kati ya wahifadhi, wakulima na wafugaji hali iliyosababisha kukosa maeneo ya malisho.

Majira Uk.17, Tarehe
09/06/2021

Wafugaji Moro walilia elimu matumizi sahihi ya viuatilifu

NA WARIOBA IGOMBE, Morogoro

KUKOSEKANA kwa elimu ya matumizi sahihi ya viuatilifu katika mimea na wanyama, kumetajwa kuwa tatizo kubwa linalosababisha jamii ya wafugaji kula sumu bila kujua.

Hayo yalisemwa jana na wafugaji wakati wa jukwaa lililowakutanisha wafugaji, wakulima na viongozi wa serikali na kudai kuwa kitendo cha kutokuwa na elimu sahihi ya matumizi ya viuatilifu kutaleta athari kubwa nchini.

Adam Mwarabu ambaye ni miongoni mwa wafugaji hao, alisema baadhi ya wafugaji wamekuwa wakichoma mifugo yao sindano na ikitokea ng'ombe huyo anakufa humchinja na kula nyama yake bila kujali madhara ya dawa.

"Wengi hatuna uelewa wowote wa suala zima la matumizi ya viuatilifu vya mifugo, mimea na mazao jambo ambalo ni hatari kubwa kwa afya ya mlaji kwa ujumla hivyo tunaomba serikali itusaidie ili tuepuka athari," alisema.

Alisema kitendo cha kula nyama ya ng'ombe

aliyekufa huku akiwa anapatiwa matibabu ni sawa na kunywa sumu, jambo ambalo ni hatari kwa kuwa dawa hiyo kwa mwili wa binadamu ni sumu na madhara yake ni makubwa na kusababisha kifo.

Ole Mwarabu ambaye ni Mkurugenzi wa Shirika lisilo la kiserikali linalowasaidia wafugaji na wakulima wadogo hapa nchini (PAICODEO) alisema kwa upande wa mazao wapo wakulima wanaonyunyizia dawa shambani bila kuwa na tahadhari.

"Utakuta mkulima ananyunyuzia viuatilifu vya kuzuia wadudu na magonjwa katika mimea shambani bila kuwa na vifaa maalumu mdomoni, puani na machoni kitendo hiki ni hatari kwani ile sumu humuathiri mkulima," alisema.

Mkulima wa kijiji cha Mvuhia, Wilaya ya Morogoro, Ramadhani Mng'ongo, alikiri kutojua athari za matumizi ya viuatilifu shambani, hivyo aliomba serikali na wadau wengine kwa ujumla kutoa ushirikiano ili wakulima wapate uelewa huo.

Alisema bila jitihada kufanyika watu wengi kuanzia mkulima hadi mlaji wanaweza kuwa hatarini kupata magonjwa yasiyoambukizwa kutokana na uelewa mdogo wa matumizi sahihi ya viuatilifu uliopo katika jamii.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Bakari Msulwa, aliwaagiza maofika kilimo na mifugo kutoa elimu kwa wananchi ili kuepuka madhara yasiyo ya lazima huku akiahidi kulifuatilia suala hilo kila wakati kwa kuwa ni la muhimu.

Jitihada

ELIMU

Elimu ya matumizi sahihi ya viuatilifu katika mimea na wanyama inapaswa kutolewa kwa jamii ya wafugaji kuepuka vifo

Uhuru Uk.18, Tarehe

09/06/2021

Ole Gabriel: Sasa tumeanza mwendo wa mashirikiano

Na Mwandishi Wetu

■ ■ KATIBU Mkuu Sekta ya Mifugo, Profesa Elisante Ole Gabriel amesema kwa sasa wameanza kwenda kwa mwendo wa mashirikiano baina ya Wizara ya Mifugo na Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo Zanzibar katika kuhakikisha sekta hizo zinaendelea kupiga hatua kwenye kuhakikisha wafugaji wananufaika na mashirikiano waliojiwekea.

Pia amesema kupitia sekta hizo mbili kwa upande wa Tanzania Bara na Zanzibar, wamekubaliana kuhakikisha wanaendeleza mashirikiano katika sekta hiyo kwa hali na mali, huku akihaidi kuwa

hawatakuwa tayari kukwamisha mashirikiano hayo na watu waliopo katika sekta zao.

Ole Gabriel aliitoa kauli hiyo hivi karibuni wakati wa maazimio ya kikao kati ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo, ambapo alisema wamekubaliana kukutana kila robo ya mwaka katika kujadili mambo mbalimbali yanayoikabili sekta hiyo ya mifugo, huku wakitumia changamoto zitokanazo na sekta hiyo kuwa fursa.

Alisema kutokana na unyeti wa sekta hizo mbili ambazo ni moja ya sekta za uzalishaji na zinachangia kwa kiwango kikubwa katika uchumi na kiwango cha chakula,

hivyo wapo tayari kuhakikisha wanaimarisha mashirikiano hayo.

Katibu huyo alisema, wamekubaliana mambo mengine ikiwemo kuimarisha udhibiti wa uingizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi, hususan nyama na maziwa ili kuimarisha sekta ya mifugo nchini.

"Tumekutana kwa lengo kubwa ambalo ni kuhakikisha tunatekeleza maelekezo ya Rais, Samia Suluhu Hassan ambaye ameelekeza kwamba hata kama sekta ikiwa si ya Muungano lakini inatumikia Jamuhuri ya Muungano, lazima iendeleze mashirikiano na hayo ndiyo tunatekeleza," alisema.

Alisema wamejadiliana kutatua changamoto za wafanyabiashara ikiwemo kuondoa vikwazo vya

upatikanaji wa vibali vya mazao ya mifugo, ambavyo vinatolewa Tanzania Bara vitakubalika Zanzibar huku vionavyotolewa Zanzibar vikubalike bara.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji na Maliasili Zanzibar, Maryam Juma Saadala alipongeza juhudi za serikali katika kukuza sekta ya mifugo nchini kwani sekta hiyo ina mchango mkubwa katika kukuza uchumi.

Maryam alisema maazimio hayo yafanyike kwa wakati kama walivyokubaliana na kukuza sekta hiyo kwa maendeleo ya nchi.

"Tutakuwa na mpango kazi wa pamoja katika kuimarisha ushirikiano na kutekeleza kwa vitendo," alisema.

Majira Uk. 16, Tarehe
09/06/2021

NA MWANDISHA WETU

Jinsi ya kumlisha n'gombe anayekamuliwa ili kupata maziwa mengi



Malisho ya ng'ombe wa maziwa ni lazima yawe na uwiano sahihi wa viungo. Mifugo inahitaji chakula kitakachowapa nguvu, protini, madini, na vitamin ili kujenga miili yao, kuzalisha maziwa, na kuzaliana.



ni matete, ukoka, majani ya tembo, seteria na guatemala.

Majani ya mahindi au mitama ni chakula kizuri sana kwa kuwapa nguvu mifugo. Vyakula vingine vinaweza kutokana na aina zote za nafaka, punje za ngano, au molasesi. Vyakula hivi vya kutia nguvu vinatakiwa vilishwe kwa kiasi kidogo.

Vyakula vya Protini

Mimea michanga ina kiasi kikubwa cha protini kuliko mimea iliyokomaa. Mahindi machanga pamoja na majani ya viazi vitamu ni mahususi kwa protini. Mikunde ina protini nyingi zaidi kuliko nyasi. Mfano, mabaki ya majani ya maharagwe, njegere, desmodium na lusina. Majani yanayotokana na mimea kama lusina, calliandra au

sesbania ina kiwango kikubwa cha protini pia. Aina nyingine ya vyakula vyenye protini ni mashudu ya pamba, mashudu ya alizeti na soya.

Tahadhari: Ng'ombe wa maziwa wasilishwe kwa kutumia aina zote za jamii ya mikunde kwa zaidi ya asilimia 30 ya uwiano wa mchanganyiko wa malisho ili kuepuka matatizo ya kiafya. Madini Ng'ombe wa maziwa wanahitaji madini ya ziada.

Madini ni lazima yapatikane muda wote, mfano kama jiwe la chumvi au chumvi ya unga ya kuweka kwenye (chakula) pumba. Wanyama wanaokuwa, wenyewe mimba, na ng'ombe anayonyesha wanahitaji kiasi kikubwa cha madini, mfano calcium na phosphorous kwa kuwa madini mengi yanatoka kwenye maziwa. Madini yanaweza kupatikana katika mimea ya jamii ya mikunde na mingineyo isipokuwa nyasi. Mimea hii inatoa kiasi kikubwa cha calcium na madini mengineyo.

WAFUGAJI walio wengi wana- penda kupata maziwa mengi, lakini hawazingatii kanuni na malisho kamili kwa ajili ya ng'ombe wao.

Ni muhimu kuzingatia kanuni. Ng'ombe wa maziwa wanahitaji virutubisho zaidi ili kuweza kuzalisha maziwa kwa wingi, hasa katika kipindi cha miezi 3-4 ya mwanzo baada ya kuzaa. Huu ni wakati ambao uzalishaji wa maziwa unakuwa juu.

Malisho ya ng'ombe wa maziwa ni lazima yawe na uwiano sahihi wa viungo. Mifugo inahitaji chakula kitakachowapa nguvu, protini, madini, na vitamin ili kujenga miili yao, kuzalisha maziwa, na kuzaliana. Kuli- sha ng'ombe wa maziwa kwa kutumia aina yoyote ya malisho haitoshi kukuhakikishia ng'ombe anakuwa na afya nzuri na kutoa maziwa ya kutosha.

Kama ilivyo kwa mifugo mingine kama kuku na hata binadamu, ng'ombe anahitaji mlo kamili. Vyakula vinavyohitajika kwa ng'ombe wa maziwa Malisho ya kijani Huu ni mlo mkuu kwa ng'ombe wa maziwa. Mlo huu ni muhimu na wenye virutubisho.

Malisho bora ya kijani ni yale yanayoweza kumpatia ng'ombe wa maziwa virutubisho muhimu vinavyohitajika. Malisho ya kijani yanatakiwa yawe ya kijani kibichi na machanga. Hii ina maana kuwa, majani ya malisho ni lazima yakatwe na kuhifadhiwa yakiwa bado machanga na kabla ya kuchanua. Hii ina maana kuwa mimea ambayo imepoteza rangi yake halisi ya kijani, inaweza tu kuwasaidia mifugo kuishi lakini halina virutubisho muhimu vya kuwapa mifugo nguvu, madini, protini na haiwezi kusaidia katika uzalishaji wa maziwa.

Malisho yenye viwango vya chini vya virutubisho yanatakiwa yaongezewe kwa chakula cha ziada chenye virutubisho vya kutosha kitakachoziba pengo la virutubisho vilivyokosekana. Vy- tubisho vilivyokosekana. Vy- tubisho vya kutia nguvu Kwa kawaida aina zote za majani ni chanzo kizuri cha vyakula vya kutia nguvu kwa mifugo, endapo yatalishwa yakiwa bado machanga. Mfano wa majani maarufu kwa malisho

END OF THE LINE ANALYSIS

WAKATI bunge la bajeti lilikuwa katikati mawaziri wa wazara mbalimbali wamewasilisha bajeti zao ambapo wabunge wamepeta hira ya kuzichangia kwa lengo la kuzifanya mabombe.

Waki liyopita Waziri wa Mifugo na Uviwi Masumba Ndaka amewasilishwa bajeti ya Wizara ya Kilimo ambapo pamoja na mambo mengine imelewa kulia akta hiyo.

Kutokana na bazi hiyo Chama Cha Mapindazi (CCM) kimepunguza Wazara ya Kazi na kwakufanya maboreho na utukielezaji mzuri wa maelekezo Katihi Mfuu na chama hicho Daniel Chongolo aliyu yata Mei 20 mwaka huu jilni Dodoma.

Markezo huyo yalitolewa wakati akirunguma na wawindishi wa habari ambapo alitoa markezo kwa Wizara ya Kilimo, Wizara ya enihi, Wizara ya Nishati ambao aliwataka wakazitungezi hali ya uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020-2025.

Katibu wa Ithabadi na Uenzeri Shaka Hamdu Shaka amesema kuwa wakati wa kuwasilisha bapaji ya Mienzi katika mpango wa Taifa wa Maendeleo wa miaka mitano kwa mwaka wa fedha 2021- 2022 CCM kimetoka maelekezo na muisitizo kwa serikali katika wizara ya mihugo na uvuvi ili kuleta mabadiliko makubwa na ya kisiasani katika Ufugaji.

Amesema CCM kupitia Dani ya Uchaguzi inakileza serikali kuhakikisha shughuli za utagaji ndini zinakuwa za kicasa na kubazha, zenye kuzingatia kinga, tiba na utafiti wa mifugo ili kuzalisha ajira nyingi zaidi hasa kwa vijana na kutimiza mchango wa sekta katika pato la Taifa na kuleta ustawi wa wananchi.

zaita na kuleta ustawi wa wananchi
 Amesema miondongo mwa marie
 kero yaliyotolewa na chama ni
 ipamajana kumiza shughuli za ugaru
 na ulafiti ambapo chama kimeele-
 kiza serikali katika bajeti hii, ku-
 hakikisha kunakuwepo na maafisa
 ugaru angalau kila kata na kujiji
 kuwezesha usafiri wa magari au
 mikipiki zitakazoweza kuwafika
 wafugaji kirahisi zaidi na kuongeza
 ujazi.

"Chama kimeelekeza senkalo uanzishaji wa mashamba darasa ya miitigo katika halmashauri mbalimbali nchini ili wafugaji wajifunze ufugaji wa kisasa na kibishara kwa vitendo. Aidha ili kwenza samamba na maendeleo ya sayansi na teknolojia Senkali inaelekezwa kuandaa mfumo wa kielekttroniki wa ajili ya uratibu wa utaji wa uduma za ugani nchini," amesema hukuma.

Amesema chama kimeelekea erikali kuviwezesha vituo vyote vya taffiti nchini kama vile Taasisi ya taffiti wa mifugo (TALIRI) na Wakawu Maabara ya Veterinari (TVLA) kufanya hazi zao za taffiti na kukikisha taffiti hizo zinafanywa kwa ufufuta ajenda ya kitaifa ya utifiti wa mifugo na kanuni zake. Pia kukikisha taffiti hizo zinawanufaisa ufugaji, wadai wa mifugo na Taifa ya umila.

Akizungumzia upande wa uzalaji wa mifugo na masoko alisema kuwa na maziwa na nyama bora kutosha, kukidhi soko la ndani na ufugaji wa kisasa na wakibiasa.

ni muhimu
"Chama - kinaelekeza Serikali
tika bajeti hii, Kuimarisha vituo
ote vya uhimilishaji nchini ku-
ia angalau ng'ombe Milioni moja
00,000,aidha chama kinaelekeza
inawajengea

enikali kuhakikisha inawajengea



Katibu wa Idaradi ya Umezi Shaka Hamud Shaka

CCM ilivyochambua bajeti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi

>> Yaelekeza serikali kuimarisha uvuvi wa kisasa

uwezo wahimilishaji katika Halmashauri zote nchini ili kuwarahisishia wafugaji kupata huduma hi kwa urahisi," amesema Shaka.

Amesema sambamba na uhimu
ishaji, Chama kinakielezea Serikali
kumunua mitamba bora angalau 500
kwa ajili ya mashamba ya kuzalisha
mifugo ya senkaki ili kuberecha uzalishaji
wa mitamba katika mashamba
hayo.

Amesema pia chama kimeelekeza Serikali, katika mwaka huu wa fedha, ite mlambaa angalau 2000 kutoka kwenye mshamba ya serikali ikwenda kwa wafugaji kwa bei ya ruuku bila upendekeo. Hatua hi itasaidia kuongeza fursa ya upatikanaji wa matamba bora kwa wafugaji wetu nchini. "Kutokana na changamoto kubwa ya upatikanaji wa vilanzani bora vya kuku nchini amliwavyo vinanathini ubora wa kuku na mayai. Chama kimeelekeza Serikali kupina taasisi ya Milifu ya TALRI iliendeleze tafti za uzalishaji wa kuku wa kienyeji. Hatua hi itasaidia kuondokana na utegemezi wa mbeu bora za kuku kutokana na nchi na kuongeza kiwango cha uzito kwa kuku na utajaji wa mayai," amesema Shaka.

Kwa upande wa biashara ya mifugo na mazao alisema Tanzania imebarikiwa kuwa na idadi kubwa ya mifugo Afrika ikiwemo Ng'ombe, Mbuzi, Kondoo, Kuku n.k. hivyo.

"Kutokana na uhitaji mkubwa wa kuwa na seko la ndani na nje kwa mazao yatoakanayo na mifugo, Chama kimeelekeza serikali, kupanga na kukarabati minada ya mifugo ya upande wa mlima Kilimanjaro.

ili kama vile Weruweru-Kilimanjaro
Bariadi-Simiyu, Kishapu-Shinyanga
Pugu-Dar es salamu, pamoja na ku-
jenga minada ya kimkakati mipaka
kati ikilwemo mipaka ya Namianga
Misenyi, Loliondo na Sirari. Hatua
hii itasaidia kuongeza pato la taifa
kipato kwa wafugaji na kuzalisha
stira "amesema Shaka.

Amesema chama kimepokea

malalamiko kutoka kwa wadai wa biashara ya mifugo kuhusu changamoto za biashara ya mifugo nje ya nchi hivyo kuweka mazingira wazuri ya uwekezaji na kuongeza maizo ya maziwa ya mifugo, chama kimeviteza serikali kufanya mupitio ya ada na tanzu mbalimbali husiani tozo ya thamani ya mizigo na kumaliza tozo zisizo za lazima kwa nyama zinazouwa nje ya nchi na ada ya ulagwi wa mifugo. Hatua hii itachochea biashara ya uuzaji wa maziwa yao ya mifugo bila usumbufu na kwa tija.

Amesema ili kuongeza ubora na thamani ya mazao ya mifugo hii, usani ngozi. Chama kimeeleza serikali kuhakikisha ngozi zote zinachakatwa na kupangwa katika madaraja stahiki kabla ya kuuzwa.

Anawana kutokana na kuwepo kwa mifugo ya kutosha nchini (maighafi ya ng'izi). Chama kamelea keza Serikali, kuhakikisha inaongozwa uwekezaji wa ujuzi wa viwanda vikuuha vya bidhaa za ng'izi kutoka vitano vilivyo sasa, mpaka kum (5-10) unafihia mkazo ili bidhaa kama vile viatu, mikanda, mikoboko viendeleo kuzalishwa nchini ili kukidhi soko la ndani, kuongozwa ajira na kipato kwa wafugaji.

"Chama kimepotea malalamiki mengi yahasuyo sheria ya biashara ya ngozi nchini, hivyo Chama kimeelekeza Serikali kufanya mapitio ya sheria na kamari zinazohusu biashara ya ngozi ili kuleta tija katika biashara hii na kupunguza malalamiki ya wafugaji na wadau wengine wa biashara hii.

"Kutokana na kukua kwa biashara ya nyama nchini na kukidhi ushidiani wa soko la nyama CCN kimeelekeza serikali ku hakikisha inaboresha na kuimarisha machinjio yote nchini yakiwemo machinjio makubwa ya Dodoma na Vingunguti-Dar es salaam na machinjio ya kati na madogo kama

machunjio ya kati na madogo kam

vile Tanganyika packers za Shinyanga na Mbeya, machinjio ya Hamashauni za Manispaa ya Iringa na Mbeya, Kigamboni, na Ruvu-Pwani, na maeneo mengineyo ndini," anasema Shaka.

Anaseme kutokana na uhitaji mkubwa wa mawazo ya kuoghesha mifugo kwa wafugaji wengi nchini, Chama Chama Mipinduzi kimeelekeza serikali kuenga na kukamilisha majicho ya Njomba DC, Kisarawe Pwani, Musoma Mara, Geita Toi Igunga-Tabora, Uyui-Tabora, Simanjo-Manyara, Uvinza-Kigoma na Mnyapwa-Dodoma.

Anasema ili kuongeza mapato yatakanyo na uuzaji wa nyama ndani na nje ya nchi, Chama kimeeleza wenzake kuhakikisha Kampuni ya NARCO inaendelea kuongeza uzalishaji wa ng'ombe bora wa nyama katika ranchu za Kongwa, Ruvinzi na Kikuyu mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi, na ranchu hizi ziwe mfano kwa wahujaji wa pembe zoni mwa ranchu hizi.

Kuhusu malisho na maji Shaka anasema zipo changamoto za malisho na maji kwa ajili ya mifugo maezo mbalimbali nchini, hivyo Chama kimeeleza Serikali kushirikiana na mamdaka za Serikali za Mitaa, kutengeneza maeneo kwa ajili ya malisho, kuimarisha/kujenga miundombinu ya maji kama malambo na visima virefu katika maeneo yenye ukame na uharaka mkubwa wa maji kama vile Doda, Singida, Manyara, Shinyanga, Taabara na Arusha.

Akizungumzia mjugoro baine ya wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi anasema kutokana na kuwepo kwa mjugoro mwingi naye muda mrefu baina ya Wafugaji na watumiaji wa ardhi kama vile wakulima na hifadhi katika maeneo ya Kibira na Sunungu Mnyara, Kilindi Tang Kilosa, Mvumero na Kilombero Mijugoro, Kondoa na Kengwa Dodoma.

rogoro, Kondoa na Kongwa. B.

ma, Ngorongoro Arusha na Serengeti
na Tarime Mara, Hivyo Chuma Ch
Majinduzi kimeeleza Serikali
kuhakikisha inapitia ufumbuzi wa
kudumu migogoro kwa kuzingatia
haki na maslahi ya pande zote.

Katika sekta ya uvuvi
ameweza sekta ya uvuvi inayo na-
fasi kubwa katika kuchangia pata-
la taifa, kukuza ajira, kukuza ustawi
wa watu na utoshelevu wa mahitaji
ya namaki nchini.

"Hata hivyo mchango wa kazi hii katika maeneo tajwa hapo juu bado umekuwa ni wa kusanusi. Hivyo kupitika ilani ya Uchaguzi ya mwaka 2020-2025 fungu la 43 Chama kimeeleza serikali katika bajeti ya mwaka 2021/2022 kufanya yafuatayo. Kiiwemo kujenga milu dombeu ya uvuvi," amesema Shaka kimeeleza.

Amesema CCM limeleleza Serikali kuanza mipango ya ujenzi wa Bandari ya Uvuvi katika ukanda wa Pwani, bandari hii itawezesha meli za uvuvi kutia nanga ili kufaulu sha na kuuzwa samaki, ukamilishaji wa Bandari hii utazalishaji ajira zaidi zaidi na kupato kwa wananchi.

30 elfu na kupata kwenda
"Chama kimeelekeza serikali
kuarisha ujuzi wa vituo vipya vya
ukazaji viumbe maji katika mikoa y
mwambao wa bahari ya Hindi kam
vile Tanga, Dar es Salaam, Lindi n
Mtwara, hatua hiyo itaimarisha ufugi
ji wa samaki, kambambiti, Kaa, chaz
wa lulu, majongoo bahari na kilim
cha mwaru. Pia chama kimeelekeza
serikali ikarabati na kupanua vitu
vya kuongera uzalishaji wa vita
anga vya samaki katika maeono y
Nyengendi-Lindi, Ruhula-Ruvum
Kingorwa-Morogoro. Mtwam
puli-Tabora na Rubambagw
Gita. Amesema Shaka.

Amesema hatika elimu na mafu-
zo kwa wavuvi ni kwamba kutokan-
a na changamoto ya uvuvi haramu u-
soathin undelevu wa rasimilali
mazao ya bahari, maziwa, mabwa-
na mito na malalamiko ya wavu-
vu kwa serikali kutundia nguvu kupi-
kazi kanka kukabiliana na suala hi-
ikiwemo kuwapiga wavuvi, kuha-
bu zana za uvuvi, kama vile vyav-
u mitumbwi n.k.

Amesema chama kimeriehe
serikali kuhakikisha upatikanaji
zana bora za uvuvi kwa wingi
kwa gharama nafuu, kutosi elimu
nafunzo ya matumizi ya zana bora
za uvuvi. Hahia hii itasaidia uvi
kuwa endelevu na wenye tija k
vizazi vya sasa na vijavyo na kupu
guzi malalaniko ya wavuvi.

Shaka ametoa angalizo ku kutika mwaka huu fedha Bajeti k ajili ya Ufuaji na Uvuvi, hasa nika ya Sekta ya Uvuvi imetenge bajeti ndogo sana ya Sh Bilioni 62 fedha za ndani kwa ajili miradi maendeleo, licha ya kuwa fedh imeongezwa tofauti na mwaka fedha wa 2020/2021 ingawa mw huo ni 35% tu sawa na Sh Bilioni tu kutika Sh Bilioni 13.1 ya bajeti maendeleo.

Hivyo kwa mwaka huu ha na miradi mikubwa ya mazana yotengewa fedha, mathalani, haki fedha wala mipango kwa ajili barua ya uvuvi kama linaishwa katika ani ya Uchaguzi ya CCM 2020 - 2 Fungu la 43 (a), uimarishaji wa uadombinu ya uvuvi kwa kujitunzilo katika maziwa ya Viktoria Tanganyika na Nvaza

Chama Cha Mapinduzi lo
shauri bajeti ya Wizarati ya Miti
na Uvuvi hasa katika Sekta ya U
iangaliwe upya kwa sababu haki
vipaumbele vinavyomgusa m
moja kwa moja. Kama ilivyoele
katika Ilani ya Uchaguzi ya C
2020-2025," amesema Shaka

ya Uchaguzi wa...

Na Matem Kayem

CHIMBUKO la Siku ya Uvuvi Haramu Duniani ni wazo kilichobuniwa katika Kikao cha 39 cha Kamisheni ya Nchi za Mediterranean mwaka 2015.

Kikao hicho kilipendekeza kuwepo kwa siku ya kimataifa ya kudhibiti uvuvi haramu, uvuvi usiotolewa taarifa na uvuvi usiotatibiwa.

Kamisheni hii ilipendekeza kutangazwa kwa siku hiyo ili kutoa uelewaji wa umuhimu wa vita dhidi ya uvuvi haramu, uvuvi usiotolewa taarifa na uvuvi usiotatibiwa.

Pendekezo hili iliwatishwa na kuridhiwa katika Kikao cha 32 cha Kamati ya Masuala ya Uvuvi ya Shirika la Chakula Duniani (FAO).

Katibu Mkuu Wazara ya Mifugo na Uvuvi anayehusika na Uvuvi, Dk Rashid Tamatamah, anasema Desemba 2017, Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa katika maazimio yake ya mwaka kuhusu uvuvi endelevu, ilitangaza rasmi Juni 5 ya kila Mwaka kuwa Siku ya Kimataifa ya Vita dhidi ya Uvuvi Haramu, Uvuvi Usiotolewa Taarifa na Uvuvi Usiotatibiwa.

Tamatamah anasema, Juni 5 ilichaguliwa kwa sababu wakati azimio hilo linapitishwa, kulikuwa na itifaki ya Kurusia Uvuvi Haramu kwa kupitia bandari.

Anasema Tanzania iliridhiwa itifaki hii iliyoitenga kudhibiti uvuvi haramu na kuongera kuwa, siku ambayo itifaki hii ilipitishwa ilikuwa Juni 5, hivyo UN iliona vyema tarehe hii iendelee kwa kuwa inahusu uvuvi haramu.

Anasema kwa kuwa Tanzania imeridhiwa itifaki hii na kuunga mkono Azimio la Umoja wa Mataifa dhidi ya Uvuvi Haramu, Serikali kupitia Wazara ya Mifugo na Uvuvi imedhibiti uvuvi haramu kwa asilimia 80 katika maji baidi yakiwemo maziwa, mito na mabwawa.

Kadhalika, imedhibiti uvuvi haramu kwa asilimia 100 katika maji chumvi hususan Bahari ya Hindi ambako aina kubwa ya uvuvi haramu iliyokuwa itumika ni wa kutumia milipuko ya baruti.

"Uvuvi haramu ni dhana pana ambayo pamoja na kuhusisha mahumizi ya nyavu zizozoruhusiwa, pia inahusisha kitembo cha mitu kuvua bila kuwa na leseni, kutumia chombo cha uvuvi ambacho hakijapigwa na utotohaji wa samaki kwenye njia ya nchi," anasema Dk Tamatamah.

Pamoja na serikali kufanuliwa kwa kiasi kikubwa kudhibiti uvuvi haramu, anasema changamoto za mahumizi ya makokoro, watu



Ili sekta ya uvuvi ichangie ipasavyo kukua kwa uchumi, lazima zana na njia zote za uvuvi haramu ziteketezwe na kukomeshwa.

Udhibiti uvuvi haramu na ongezeko mavuno ya samaki

kuvua bila leseni na utotohaji wa samaki kwenye njia ya nchi bado zipo japo kwa kiasi kidogo.

"Kabla ya mwaka 2017, hali ilikuwa mbaya sana, lakini mwaka 2018 idara kwa kuhurikiana na vyombo vingine vya ulinzi na usalama, waliendesha operesheni mwaka mzima ikiwemo Operesheni Sangara katika Ziwa Victoria na Operesheni Jodari katika Bahari ya Hindi zilizoitambuliwa kumidoka nyavu haramu," anasema na kuongeza: "Katika bahari tulilamata meli moja ya uvuvi Mtwara ya kutoka Vietnam na wahusika waliidungwa."

Anasema tangu mwaka jana, Wazara ya Mifugo na Uvuvi ilianzisha Mshakati Shirikishi wa Ulimwengu na Udhibiti wa Rasilimali za Uvuvi kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuimarisha ulinzi shirikishi.

"Baada ya kukamilika kwa zile operesheni, idadi ya samaki kwenye maziwa, bahari na mito imeongezeka kwa kiasi kikubwa."

"Misa ya nyuma kabla ya operesheni ili, mwavu ya samaki Tanzania kutoka vyanzo vyote vya maji ya likura tani 350,000 hadi 360,000, lakini kwa mara ya kwanza mwaka 2019 zilifika tani 382,000 na mwaka jana tulifikia tani 497,000," anas-

ema Dk Tamatamah.

Kuhusu idadi ya wavuvi waliopo nchini, anasema Tanzania ina wavuvi wanaotambuliwa 253,000 na wafugaji samaki 30,000.

Anabainisha kuwa, kwenye zilizopo mahakamani kuhusu uvuvi haramu hazidai 10 kwa kuwa wengi hulipa faizi.

MBUNGE WA CHONGA

Mbunge wa Chonga Salim Mohammed Shaafi (ACT-Wazalendo), anasema kuchoma nyavu za wavuvi ni suluhisho kwa uvuvi haramu, bali serikali inapaswa kuwapatia mikopo wavuvi ili wanawue zana za kisasa za uvuvi ikiwemo boti za uvuvi, na pia iendelee kutoka elimu kuhusu athari za uvuvi haramu.

"Uvuvi umetoka ajira kwa Watanzania, hivyo ni jukumu la serikali huku ni kutoka elimu ili wananchi wazindokane na uvuvi haramu unaoharibu mazao ya samaki, unaoharibu maziwa na kuwa bahari na maziwa ni sehemu ya vitutio vya utalii," anasema Shaafi.

KUHUSU MIKOPO

Anasema mwaka 2018 ilianzishwa dawati la sekta binafsi ili wavuvi waweze

kukopesheka na kabla ya 2018 kulikuwa hakuna mtu yeyote au kikundi chochote kilichopata mikopo binafsi, lakini mpaka Aprili mwaka huu, kuna vikundi ambavyo vinapata mikopo kupitia Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB).

"Kwa mifano, Ukerewe kuna akina mama wanaolanya kazi ya kuanika dagaa ambao ni tatizo kuanikwa wakati wa musika, tukawaunganisha na kusaidia kuwaandikisa pendekezo na kulipeleka Benki ya TADB na walipata mikopo wa Sh milioni 200 wakirotuma kumawia mashine kwa ajili ya kuhandisha samaki, kikundi kingine kinaitwa Irigula kilichopo Sempere ambao walinunua boti za kuvua na nyavu," anasema Dk Tamatamah.

WAZIRI MIFUGO NA UVUVI

Wakati anawamilisha Mpango na Makadirio ya Mipato na Matumizi ya fedha kwa Wazara yake kwa mwaka 2021/2022 bungeni hivi karibuni, Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema katika mwaka 2020/2021, Sekta ya Uvuvi ndini ilikua kwa asilimia 6.7.

Pia mchango wa sekta hii



Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki.

kwa pato la taifa ulikuwa asilimia 1.71 na kutoa ajira za moja kwa moja kwa wavuvi 195,435, wakuzaji viumbe maji 30,064 na Watanzania milioni 4.5 wameendelea kupata mahitaji yao ya kila siku kutokana na shughuli mbalimbali zinazohusiana na sekta ya uvuvi.

Ndaki anasema shughuli za wavuvi wadogo huchangia asilimia 95 ya samaki wote wanaovuliwa ndini na asilimia tano iliyobaki huchangia na wavuvi wakubwa.

Anasema hadi Aprili mwaka huu, wavuvi wado-

go 195,435 waliibaki moja kwa moja shughuli za uvuvi kwa kutumia vyombo vya uvuvi 58,231 na kuvua tani 422,859.8 za samaki mwey thamani ya Sh trilioni 2.62.

"Kulingana na taarifa za utafiti katika Ziwa Victoria mwaka 2000, kiasi cha samaki katika ziwa hilo kilimeongezeka kutoka tani milioni 2.7 mwaka 2019 hadi tani milioni 3.5 kwa ziwa zina ongezeko ambalo ni sawa na asilimia 29.3. Ongesho hili limechangia kiasi cha samaki kilichopo katika maji yote kufikia tani milioni 4.7," anasema Ndaki.